ค้นหาข่าว  
  หน้าแรกข่าว > การเมือง
  รายชื่อผู้สมัครส.ก.-ส.ข.ปี2549
โดย คม ชัด ลึก วัน อังคาร ที่ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2549 06:39 น.
เปิดรับสมัคร ส.ก.วันแรกผู้สมัครหน้าเก่า-ใหม่ ดารา ตบเท้าเข้าสมัครอย่างคึกคัก แกนนำแห่ให้กำลังพร้อมกองเชียร์ สรุปยอดรวม ส.ก.133 คน ส่วน ส.ข.576 คน กทม.เผยเป็นครั้งแรกที่ผู้สมัครมีหมายเลขไม่เหมือนกัน ขอให้ประชาชนจดจำเบอร์ผู้สมัคร ส.ก.-ส.ข.ให้ดี คาดมีผู้ใช้สิทธิ 50% ประกาศผลตี 4

การเปิดรับสมัคร ผู้สมัครรับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภากรุงเทพมหานคร (ส.ก.) ที่อาคารกีฬาเวศน์ 2 ศูนย์เยาวชน ไทย-ญี่ปุ่น ดินแดง ซึ่งวันที่ 19 มิถุนายน เป็นการเปิดรับสมัครวันแรกว่า ในช่วงเช้าบรรยากาศคึกคัก มีกองเชียร์ของผู้สมัครทั้งพรรคประชาธิปัตย์และพรรคไทยรักไทย หลายพันคนทยอยเดินทางมาถึงสถานที่รับสมัคร ตั้งแต่เวลา 07.00 น. ขณะที่แกนนำพรรคก็เดินทางมาให้กำลังใจผู้สมัคร โดยพรรคไทยรักไทย มีคุณหญิงสุดารัตน์ เกยุราพันธุ์ รองหัวหน้าพรรค ในฐานะประธานภาค กทม. นายสุรนันทน์ เวชชาชีวะ กรรมการบริหารพรรค นายภูมิธรรม เวชยชัย รองเลขาธิการพรรค น.ต.ศิธา ทิวารี โฆษกพรรค

ขณะที่พรรคประชาธิปัตย์ มี ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ บริพัตร ผู้อำนวยการศูนย์การเลือกตั้ง ส.ก.-ส.ข. นายองอาจ คล้ามไพบูลย์ โฆษกพรรค ม.ล.อภิมงคล โสณกุล อดีต ส.ส.กทม. เดินทางมาให้กำลังใจ

สำหรับขั้นตอนการรับสมัครเริ่มขึ้นอย่างเป็นทางการเมื่อเวลา 08.30 น. โดยคุณหญิงณฐนนท ทวีสิน ผู้อำนวยการการเลือกตั้งประจำท้องถิ่น กทม. ได้เชิญผู้สมัครทั้งหมดที่ได้ลงทะเบียนไว้ก่อนเวลา 08.30 น.ทำความตกลงกันว่า ผู้ใดจะลงสมัครก่อน หากตกลงกันไม่ได้ให้ใช้วิธีการจับสลาก ซึ่งมี 5 เขตเลือกตั้ง สามารถตกลงกันได้ คือ คลองสาน บางกอกใหญ่ หนองจอก บางรัก และลาดพร้าว ส่วนอีก 52 เขตเลือกตั้ง ใช้วิธีจับสลาก ซึ่งทันทีที่ผู้สมัครจับสลากได้เบอร์เรียบร้อย ต่างชูนิ้วให้กองเชียร์ที่อยู่บนชั้น 2 ทราบ ทำให้บรรดากองเชียร์ต่างปรบมือและโห่ร้องแสดงความดีใจ และติดเบอร์ที่ได้ออกหาเสียงทันที ทั้งนี้ หมายเลขผู้สมัครของพรรคในแต่ละเขต อาจมีความแตกต่างกัน เพราะตามแต่ที่ผู้สมัครจะจับสลากได้

ผู้ลงสมัครรับเลือกตั้ง ส.ก.ในครั้งนี้ ส่วนใหญ่ล้วนเป็นผู้สมัครหน้าเดิมทั้งสิ้น ส่วนผู้สมัครหน้าใหม่และเป็นที่น่าจับตามอง เนื่องจากมีชื่อเสียงเป็นที่รู้จัก ได้แก่ นายอัมรินทร์ สิมะโรจน์ ผู้สมัครเขตบางพลัด นายภูวนารถ คุณผลิน ผู้สมัครเขตวังทองหลาง ของพรรคไทยรักไทย

ส่วนพรรคประชาธิปัตย์ มีนายสภา ศรีสวัสดิ์ หรือ "ดี๋ ดอกมะดัน" ผู้สมัครเขตห้วยขวาง มาสมัครพร้อมกับลูกสาว ทั้งนี้ มีอดีต ส.ก.หลายคนไม่ได้ลงสมัครรับเลือกตั้งครั้งนี้ด้วย เช่น นายธนา ชีรวินิจ อดีต ส.ก.เขตดินแดง น.ส.อรอนงค์ กาญจนชูศักดิ์ อดีต ส.ก.ปทุมวัน นายชนินทร์ รุ่งแสง อดีต ส.ก.บางกอกน้อย พรรคประชาธิปัตย์ นายภักดีหาญส์ หิมะทองคำ อดีต ส.ก.วังทองหลาง พรรคไทยรักไทย โดยทั้งหมดจะเลื่อนไปสมัครรับเลือกตั้ง ส.ส. รวมทั้ง นายพยงค์ ช้างเจริญ อดีต ส.ก.บางขุนเทียน และนางรัชดาวรรณ โหสกุล ที่สละสิทธิ์ให้บุตรชายและสามีลงเลือกตั้งแทน

นอกจากนี้ยังมีอดีต ส.ก.บางคนที่ย้ายพรรค คือ นายธวัชชัย ทองสิมา อดีต ส.ก.เขตจอมทอง เขต 1 จากกลุ่มมดงาน ซึ่งเป็นพันธมิตรกับพรรคประชาธิปัตย์ไปลงพรรคไทยรักไทย นางพรพิมล คงอุดม อดีต ส.ก.เขตบางซื่อ เขต 1 ย้ายจากพรรคประชาธิปัตย์ แล้วลงสมัครในนามกลุ่มฅนรักบางซื่อ

ทั้งนี้ การรับสมัครเลือกตั้ง ส.ก.ใน 50 เขต มี 57 เขตเลือกตั้ง ในวันแรกมีผู้มาสมัครรวมทั้งสิ้น 133 คน พรรคประชาธิปัตย์ ส่งผู้สมัครทั้งสิ้น 54 เขตเลือกตั้ง ยกเว้นดอนเมือง เขต 1 บางซื่อ เขต 1 และเขต 2 พรรคไทยรักไทยส่งผู้สมัครลงครบทุกเขตเลือกตั้ง ส่วนพรรคชาติไทยส่งลงสมัครเพียง 2 เขตเลือกตั้ง คือ เขตดอนเมือง เขต 1 และเขตบางกอกใหญ่ นอกจากนี้มีผู้สมัครสังกัดอิสระและสังกัดกลุ่มต่างๆ ลงสมัครด้วยใน 18 เขตเลือกตั้ง

ส่วนการรับสมัครเลือกตั้งสมาชิกสภาเขต (ส.ข.) 36 เขต ในวันแรก มีผู้สมัครรวมทั้งสิ้น 576 คน แบ่งเป็นพรรคประชาธิปัตย์ 247 คน พรรคไทยรักไทย 241 คน พรรคชาติไทย 7 คน ประชากรไทย 7 คน กลุ่มการเมืองต่างๆ 43 คน และสังกัดอิสระ 31 คน โดยเขตส่วนใหญ่เป็นการต่อสู้กันระหว่าง 2 พรรคใหญ่ คือ พรรคประชาธิปัตย์และพรรคไทยรักไทย ยกเว้นเขตพระนครและราชเทวี ที่พรรคไทยรักไทยยังไม่ส่งผู้สมัครมาลงรับสมัคร ขณะที่เขตบางซื่อ พรรคประชาธิปัตย์ ก็หลีกทางให้กับผู้สมัครของพรรคชาติไทย นอกจากนี้เขตหนองจอก มีทีมผู้สมัครจากพรรคประชากรไทยลงสมัคร รวมทั้งมีผู้สมัครสังกัดอิสระและผู้สมัครจากกลุ่มต่างๆ ลงสมัครในบางเขตด้วย

นายรัฐพล มีธนาถาวร รองปลัด กทม. ในฐานะหัวหน้าฝ่ายอำนวยการเลือกตั้ง ส.ก.-ส.ข. กล่าวว่า การเลือกตั้ง ส.ก.-ส.ข.ครั้งนี้ กทม.ใช้งบประมาณทั้งสิ้น 200 ล้านบาท และตั้งเป้าจะมีผู้มาใช้สิทธิเลือกตั้ง 50% คาดว่าจะนับคะแนน ส.ก.แล้วเสร็จในช่วงเวลา 04.00 น.วันรุ่งขึ้น ส่วนการนับคะแนน ส.ข.จะแล้วเสร็จเวลา 18.00 น. โดยการรายงานผลการเลือกตั้ง ส.ก.จะรายงานด้วยระบบคอมพิวเตอร์ออนไลน์จากเขตมาแสดงผลในจอแอลซีดี ขนาด 200 นิ้ว

คุณหญิงสุดารัตน์ กล่าวว่า การเลือกตั้งครั้งนี้ พรรคไทยรักไทยไม่ได้ตั้งเป้าไว้แต่อย่างใด แต่จะพยายามทำให้ดีที่สุด รวมทั้งขอเป็นฝ่ายที่สนับสนุนการทำงานของ กทม. ตลอดจนขอเป็นฝ่ายตรวจสอบ ถ่วงดุลการทำงานอย่างสร้างสรรค์ โดยเฉพาะตรวจสอบการใช้จ่ายงบประมาณของ กทม. เพื่อให้การใช้จ่ายมีประสิทธิภาพและโปร่งใสมากที่สุด ไม่ให้งบประมาณเสียไปโดยเปล่าประโยชน์

ด้าน ม.ร.ว.สุขุมพันธ์ กล่าวว่า หลังจากนี้ทุกคนในพรรคจะต้องช่วยกันลงพื้นที่หาเสียง ซึ่งขณะนี้งานของ กทม.ต้องเดินหน้าอย่างต่อเนื่อง โดยนายอภิรักษ์ โกษะโยธิน ผู้ว่าฯ กทม. ในฐานะรองหัวหน้าพรรค ก็จะลงมาช่วยหาเสียงการเลือกตั้งด้วย ส่วนที่มีการวิพากษ์วิจารณ์ว่ากรณี 16 โครงการ ที่มีการทุจริตจะมีผลต่อการเลือกตั้งด้วยนั้น ตนขอยืนยันว่าจะไม่มีผลแต่อย่างใด เพราะเรื่องดังกล่าวเป็นเรื่องเก่าแล้ว

น.ส.จณิสตา ลิ่วเฉลิมวงศ์ อดีต ส.ส.เขตดอนเมือง พรรคชาติไทย กล่าวว่า พรรคชาติไทยส่งผู้สมัครใน 2 เขต คือ ดอนเมือง เขต 1 เขตบางกอกใหญ่ และพรรคยังให้การสนับสนุนส่งทีมงาน “จณิสตา พึ่งพาได้” ช่วยผู้สมัครดอนเมือง เขต 2 ที่ย้ายจากพรรคชาติไทยไปลงในนามพรรคประชาธิปัตย์ด้วย ซึ่งพรรคมั่นใจว่า ผู้สมัครจะสามารถแข่งกับผู้สมัครพรรคไทยรักไทยได้ ซึ่งในส่วนของเขตดอนเมืองทุกครั้งที่มีการเลือกตั้ง ก็จะมีการต่อสู้กันทางการเมืองค่อนข้างหนัก และการเลือกตั้งก็อาจเป็นตัวชี้วัดกระแสของคนกรุงเทพฯ ได้ในระดับหนึ่งด้วย

รายชื่อผู้รับสมัครเลือกตั้ง ส.ก. ปี 2549

เขตพระนคร เขต 1 หมายเลข 1 นายแก้ว แห้วสันตติ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 น.ส.อติภา ประภาสะวัต พรรคไทยรักไทย

เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย เขต 1 หมายเลข 1 นายเอก จึงเลิศศิริ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายมนชัย นิลเอวะ พรรคไทยรักไทย

เขตปทุมวัน หมายเลข 1 นางเมธาวี ธารดำรงค์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายวิเชียรโชติ ส่งอาภากรณ์รัตน์ พรรคไทยรักไทย

เขตสัมพันธวงศ์ หมายเลข 1 นายอดุลย์ เลาหพล พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายพินิจ กาญจนชูศักดิ์ พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางรัก หมายเลข 1 นายสมศักดิ์ รัตนกังวานวงศ์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายพิพัฒน์ ลาภปรารถนา พรรคประชาธิปัตย์

เขตคลองสาน เขต 1 หมายเลข 1 นายสัมฤทธิ์ เลิศนุวัฒน์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 น.ส.สายรุ้ง ปิ่นโมรา พรรคประชาธิปัตย์ เขตบางกอกใหญ่ เขต 1 หมายเลข 1 นายวิรัช คงคงเขตร พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายสมชาย ไพบูลย์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 3 นายฉัตรพนธ์ ทองสุ่น พรรคชาติไทย

เขตตลิ่งชัน เขต 1 หมายเลข 1 นางแน่งน้อย ธรรมายน อิสระ หมายเลข 2 พ.ต.ท.วันชัย ฟักเอี้ยง พรรคไทยรักไทย หมายเลข 3 นายสกุล โตโสภณ พรรคประชาธิปัตย์ เขตหนองจอก เขต 1 หมายเลข 1 นายไพฑูรย์ อิสระเสรีพงษ์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายณรงค์ รัสมี พรรคประชาธิปัตย์ เขตมีนบุรี เขต 1 หมายเลข 1 นายวสันต์ มีวงษ์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายวิรัตน์ มีนชัยนันท์ พรรคไทยรักไทย

เขตลาดกระบัง เขต 1 หมายเลข 1 นายเจริญณรัฐ ศิริรัตนสุวรรณ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายวิสูตร สำเร็จวาณิชย์ พรรคไทยรักไทย เขตหนองแขม เขต 1 หมายเลข 1นายจรูญ มนัสอารีย์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายทรงชล สุดประเสริฐ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 3 นายนวรัตน์ อยู่บำรุง กลุ่มพัฒนาหนองแขม หมายเลข 4 นายปัญญา รอดลอย อิสระ

เขตลาดพร้าว เขต 1 หมายเลข 1 นายกษิดิ์เดช ชุติมันต์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 น.ส.บุณฑริกา ประสงค์ดี พรรคไทยรักไทย เขตพญาไท เขต 1 หมายเลข 1 นายพีรพล กนกวลัย พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายกวี ณ ลำปาง พรรคไทยรักไทย เขตยานนาวา เขต 1 หมายเลข 1 นายอุดร มุ่งสมหมาย พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายอมรเทพ เศตะพราหมณ์ พรรคประชาธิปัตย์

เขตสาทร เขต 1 หมายเลข 1 นายมังกร ฉันทวานิช พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายธวัชชัย ปิยนนทยา พรรคประชาธิปัตย์ เขตบางคอแหลม เขต 1 หมายเลข 1 นายอภิมุข ฉันทวานิช พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายบัลลังก์ นันทิวัชรินทร์ พรรคไทยรักไทย เขตบางพลัด เขต 1 หมายเลข 1 นายทวีศักดิ์ กมลเวชช พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายอัมรินทร์ สิมะโรจน์ พรรคไทยรักไทย

เขตห้วยขวาง เขต 1 หมายเลข 1 นายประเดิมชัย บุญช่วยเหลือ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายสภา ศรีสวัสดิ์ พรรคประชาธิปัตย์ เขตประเวศ เขต 1 หมายเลข 1 นายกิตพล เชิดชูกิจกุล พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายสิริวัตร ใจธรรม พรรคไทยรักไทย เขตสวนหลวง เขต 1 หมายเลข 1 นายไพรินทร์ อะหมัดตอเฮด พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายปพนพัชร์ เทศขวัญทวีพงษ์ กลุ่มรักสวนหลวง หมายเลข 3 นายณัทวุฒิ หมัดนุรักษ์ พรรคประชาธิปัตย์ เขตราชเทวี เขต 1 หมายเลข 1 นายอนุรักษ์ อุณหกานต์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นางผุสดี วงศ์กำแหง พรรคประชาธิปัตย์

เขตบึงกุ่ม เขต 1 หมายเลข 1 นายแมน เจริญวัลย์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายธนกฤช พุกรักษา พรรคไทยรักไทย เขตราษฎร์บูรณะ เขต 1 หมายเลข 1 นายไสว โชติกะสุภา พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 น.ส.นพสรัญ วรรณศิริกุล พรรคไทยรักไทย เขตพระโขนง เขต 1 หมายเลข 1 นายอานนต์ ชินเวโรจน์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายตรีสิทธิ์ ศิริวรรณ พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางกะปิ เขต 1 หมายเลข 1 นายชัยวุฒิ จริยวิโรจน์สกุล พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นางนฤมล รัตนาภิบาล พรรคประชาธิปัตย์ เขตบางขุนเทียน เขต 1 หมายเลข 1 นายสาทร ม่วงศิริ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายทวนไทย อยู่ยืน คนรักบางขุนเทียน หมายเลข 3 นายวิเชียร ม่วงสกุล พรรคประชาธิปัตย์

เขตภาษีเจริญ เขต 1 หมายเลข 1 นายอธิกิต นัยพินิจ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายสุธา นิติภานนท์ พรรคประชาธิปัตย์ เขตคันนายาว เขต 1 หมายเลข 1 นายโยธิน ปัชฌาบุก พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายพลภูมิ วิภัติภูมิประเทศ พรรคไทยรักไทย เขตคลองสามวา เขต 1 หมายเลข 1 นายปิยะ มีนชัยนันท์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายวิรัช อินช่วย พรรคประชาธิปัตย์

เขตสะพานสูง เขต 1 หมายเลข 1 นายประสิทธิ์ มะหะหมัด พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายทองสุข พรชีวากูร พรรคประชาธิปัตย์ เขตวังทองหลาง เขต 1 หมายเลข 1 นายบำรุง รัตนะ พรรคประชาธิปัตย์ นายภูวนาท คุนผลิน พรรคไทยรักไทย เขตหลักสี่ เขต 1 หมายเลข 1 นายโยธิน เจริญไพฑูรย์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 น.ส.อภิญญา สุนทรสาธิต พรรคไทยรักไทย หมายเลข 3 น.ส.เรณุมาศ อิศรภักดี อิสระ

เขตทวีวัฒนา เขต 1 หมายเลข 1 พ.ต.ท.หญิงอรุณศรี โสขุมา พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายสุไหง แสวงสุข พรรคประชาธิปัตย์ เขตทุ่งครุ เขต 1 หมายเลข 1 นายสุวรวิทย์ วรรณศิริกุล พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายวันชัย เปี่ยมสวัสดิ์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 3 นายวิโรจน์ ญาณพิชิต กลุ่มพัฒนาทุ่งครุ - บางมด

เขตบางนา เขต 1 หมายเลข 1 นายคำรณ บำรุงรักษ์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายมังกร สุวรรณพฤกษา พรรคประชาธิปัตย์ เขตวัฒนา เขต 1 หมายเลข 1 นายประสิทธิ์ รักสลาม พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 ด.ต.มณฑล โพธิ์คาย พรรคไทยรักไทย เขตบางบอน เขต 1 หมายเลข 1 นายประพันธ์ ม่วงศิริ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายสมพร คงโครัด พรรคประชาธิปัตย์

เขตคลองเตย เขต 1 หมายเลข 1 นายวัณรบ หิริกูล อิสระ หมายเลข 2 นางกรณิศ งามสุคนธ์รัตนา พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 3 นายประสิทธิ์ เพียรบุญ พรรคไทยรักไทย เขตบางกอกน้อย เขต 1 หมายเลข 1 นายนภาพล จีระกุล พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายสุกฤษฎ์ สุริยผล พรรคไทยรักไทย

เขตธนบุรี หมายเลข 1 นายสมชาย เอี่ยมมงคลสกุล พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายวิชัย หุตังคบดี พรรคไทยรักไทย เขตดุสิต หมายเลข 1 นายสุพัฒน์ ชลิตานนท์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายธานินทร์ ปิติธนสารสมบัติ อิสระ หมายเลข 3 นายศิริพงษ์ ลิมปิชัย พรรคไทยรักไทย เขตดินแดง หมายเลข 1 นางอนงค์ เพชรทัต พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายอภิชาติ หาลำเจียก พรรคประชาธิปัตย์ เขตจอมทอง เขต 1 หมายเลข 1 นายศักดิ์สิทธิ์ วัจนะรัตน์ กลุ่มลูกหลานคนจอมทอง หมายเลข 2 นายพิรกร วีรกุลสุนทร พรรคประชาธิปัตย์ เขตจอมทอง หมายเลข 3 นายธวัชชัย ทองสิมา พรรคไทยรักไทย เขต 2 หมายเลข 1 นางสุพัตรา สุขสมนาค อิสระ หมายเลข 2 นายสุทธิชัย วีรกุลสุนทร พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 3 นายสุวิทย์ ม่วงศิริ พรรคไทยรักไทย

เขตจตุจักร เขต 1 หมายเลข 1 นายประพันธ์ เนตรรังษี พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 น.ส.ภัณฑิลา ช่วยเพชร พรรคประชาธิปัตย์ เขตจตุจักร เขต 2 หมายเลข 1 น.ส.วิลาลัลย์ ธรรมชาติ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายอนันตชาติ บัวสุวรรณ พรรคประชาธิปัตย์ เขตบางซื่อ เขต 1 หมายเลข 1 นางบุศกร คงอุดม กลุ่มฅนบางซื่อ หมายเลข 2 นางนรีรัตน์ ปางชาติ พรรคไทยรักไทย เขตบางซื่อ เขต 2 หมายเลข 1 น.ส.พรพิมล คงอุดม กลุ่มฅนบางซื่อ หมายเลข 2 นายสมพงษ์ เก่งรุ่งเรืองชัย พรรคไทยรักไทย

เขตบางแค เขต 1 หมายเลข 1 นายสุพิน คล้ายนก พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายสมชาย ทรัพย์สินโอฬาร พรรคไทยรักไทย หมายเลข 3 นางกุลยา งามพรสุขสวัสดิ์ กลุ่มพัฒนาบางแค เขตบางแค เขต 2 หมายเลข 1 นายเพทาย จั่นเผื่อน พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นางสุจิตร์ อิศรางกูร ณ อยุธยา พรรคไทยรักไทย หมายเลข 3 นายกิตติ ติวิรัช อิสระ เขตบางเขน เขต 1 หมายเลข 1 นายสายัณต์ จันทร์เหมือนเผือก พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายธนัท โชคธนไพศาล พรรคประชาธิปัตย์ เขตบางเขน เขต 2 หมายเลข 1 น.ส.ปราณี เชื้อเกตุ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 2 นายธนชาต ประทุมสวัสดิ์ กลุ่มพัฒนาบางเขน หมายเลข 3 นายอนุกูล ปั้นทอง พรรคไทยรักไทย

เขตสายไหม เขต 1 หมายเลข 1 นายษุภมน หงสกุล หุตะสิงห์ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายพฤตินัย ยิ้มอำนวย พรรคประชาธิปัตย์ เขตสายไหม เขต 2 หมายเลข 1 นายฉมาดล หงสกุล พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายชัยวัฒน์ รุ่งแกร อิสระ หมายเลข 3 ดร.สมชาย เวสารัชตระกูล พรรคประชาธิปัตย์ เขตดอนเมือง เขต 1 หมายเลข 1 นายการุณ โหสกุล พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายสมพร จันทร์สวัสดิ์ อิสระ หมายเลข 3 นายพงษ์ศักดิ์ กิจพิทักษ์ พรรคชาติไทย เขตดอนเมือง เขต 2 หมายเลข 1 นางกนกนุช นาคสุวรรณ พรรคไทยรักไทย หมายเลข 2 นายธนภัทร จันทร์แก้ว อิสระ หมายเลข 3 นางสมปอง โสภณดิเรกรัตน์ พรรคประชาธิปัตย์ หมายเลข 4 นายพฤกพงษ์ เปรมศิริ กลุ่มดอนเมืองรุ่นใหม่


รายชื่อผู้สมัคร ส.ข. ทั้ง 36 เขต

เขตคลองเตย
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตคลองสาน
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรค ประชาธิปัตย์, หมายเลข 15 อิสระ

เขตจอมทอง
หมายเลข 1-8 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 9-16 พรรคประชาธิปัตย์

เขตดินแดง
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตตลิ่งชัน
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, 8-14 ไทยรักไทย 8-14, 15 อิสระ

เขตทวีวัฒนา
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตทุ่งครุ
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 กลุ่มพัฒนาทุ่งครุ-บางมด, หมายเลข 15-21 พรรคประชาธิปัตย์

เขตธนบุรี
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตบางกอกน้อย
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางกอกใหญ่
หมายเลข 1-7 พรรคชาติไทย, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรัก ไทย, หมายเลข 15-21 พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางขุนเทียน
หมายเลข 1-7 กลุ่มคนรักบางขุนเทียน, หมายเลข 8-14 พรรค ประชาธิปัตย์, หมายเลข 15-21 พรรคไทยรักไทย

เขตบางคอแหลม
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางแค
หมายเลข 1-8 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 9-16 กลุ่มพัฒนา บางแค, หมายเลข 17-24 พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางซื่อ
หมายเลข 1-8 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 9-16 กลุ่มคนบางซื่อ

เขตบางนา
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางบอน
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตบางพลัด
หมายเลข 1 อิสระ, หมายเลข 2-8 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 9-15 พรรคประชาธิปัตย์

เขตบางรัก
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตประเวศ
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตป้อมปราบฯ
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตพญาไท
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 15-21 กลุ่มมิตรภาพ

เขตพระนคร
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์

เขตพระโขนง
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตภาษีเจริญ
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตยานนาวา
หมายเลข 1 อิสระ, หมายเลข 2-8 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 9-15 พรรคประชาธิปัตย์

เขตราชเทวี
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 กลุ่มมิตรภาพ, หมาย เลข 15-21 พรรคไทยรักไทย

เขตราษฎร์บูรณะ
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตวัฒนา
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 15 อิสระ

เขตสาทร
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 พรรคไทยรักไทย

เขตสัมพันธวงศ์
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์

เขตสวนหลวง
มีผู้มาสมัคร 25 คน แต่ไม่ได้ระบุว่าสังกัดพรรคใด

เขตหนองจอก
หมายเลข 1 อิสระ, หมายเลข 2-8 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 9-15 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 16-22 พรรคประชากรไทย, หมายเลข 23 อิสระ

เขตหนองแขม
หมายเลข 1-7 พรรคประชาธิปัตย์, หมายเลข 8-14 กลุ่มพัฒนาหนองแขม, หมายเลข 15-21 พรรคไทยรักไทย

เขตห้วยขวาง
หมายเลข 1-7 พรรคไทยรักไทย, หมายเลข 8-14 พรรคประชาธิปัตย์


ขอขอบคุณภาพข่าว จาก ผู้จัดการออนไลน์
 
อ่านข่าวทั้งหมดของ คม ชัด ลึก ได้ที่นี่
 
 
อัยการสั่งฟ้อง บรรณพจน์-พจมาน เลี่ยงภาษีหุ้นชิน
บรรหารการันตีพล.อ.สนธิไม่สืบทอดอำนาจ
คาดโทษเมินคนพิการทำบัตร ปชช.
แยกถกงบฯปี 51 เศรษฐกิจ-สังคม
ผ่าน ก.ม.ความรุนแรงฟ้องศาลใน 48 ชม.
เก็บตกการเมือง
น.พ.พลเดช ปิ่นประทีป จากเลขาฯรมว.-สู่เก้าอี้รมช.
อสส.สั่งคดีหญิงอ้อ-บรรณพจน์ เลี่ยงภาษีขายหุ้นชินคอร์ปวันนี้
เบื้องหลัง hi-thaksin.netสื่อเทียม รับงานขย่มรัฐ
ย่อยการเมือง